નેપાળ ભારત સાથેના તેના ધાર્મિક અને સાંસ્કૃતિક સંબંધોને ભૂલી ગયો છે

0
25

નવીદિલ્હી,તા.૧૬
નેપાળી વડા પ્રધાન કેપી શર્મા ઓલીના અયોધ્યાના નિવેદન પર શિવસેનાએ જોરદાર પ્રતિક્રિયા આપી છે. પાર્ટીએ તેના મુખપત્ર સામનાના માધ્યમથી નેપાળી વડા પ્રધાન પર નિશાન સાધ્યું છે અને તેમના પર ચીનનું કઠપૂતળી બનવાનો આરોપ લગાવ્યો છે. સામનામાં એવું પણ લખ્યું છે કે ચીનના પ્રભાવ હેઠળ નેપાળ ભારત સાથેના તેના ધાર્મિક અને સાંસ્કૃતિક સંબંધોને ભૂલી ગયો છે. શિવસેનાએ નેપાળી પીએમ ઓલીને હિન્દુ દેશદ્રોહી ગણાવ્યા છે.
નોંધપાત્ર વાત એ છે કે નેપાળ આ મામલે વડા પ્રધાનના નિવેદનથી સત્તાવાર રીતે વળી ગયું હોવા છતાં, ભારતના દરેક વર્ગના લોકોમાં ભારે નારાજગી છે. નેપાળી પીએમ ઓલીને ચીનની કઠપૂતળી ગણાવ્યા શિવસેનાએ નેપાળના વડા પ્રધાન કેપી શર્માના નેપાળમાં વાસ્તવિક અયોધ્યા હોવાના અપમાનજનક નિવેદન પર જોરદાર પ્રહાર કર્યા છે. શિવસેનાએ કહ્યું છે કે તેઓ એવો દાવો પણ કરી શકે છે કે મોગલ શાસક બાબર પણ નેપાળી હતો. સામનાના સંપાદકીયમાં મહારાષ્ટ્રની શાસક પક્ષે લખ્યું છે કે ભગવાન રામ આખા વિશ્વના છે, પરંતુ ભગવાનનો જન્મ થયો હતો તે અયોધ્યામાં તે ભારતનો છે. ઓલી કાલે બાબરને નેપાળી કહેશે – શિવસેના સામનાના કહેવા પ્રમાણે, ‘ઓલીએ નેપાળ અને હિન્દુ સંસ્કૃતિને ચીન સમક્ષ આત્મસમર્પણ કર્યું છે.’ સામના લખે છે કે પ્રાચીન શાસ્ત્રોમાં, સરયુ નદી અયોધ્યામાં વહે છે, જે ઉત્તર પ્રદેશમાં છે અને નેપાળમાં નથી, અને રામ મંદિર માટે લડતા કાર સેવકોના લોહીથી સરયુ નદી પણ લાલ થઈ ગઈ છે.
સામનાના સંપાદકીય મુજબ, “આજે તેમણે અયોધ્યા અને ભગવાન રામને નેપાળી ગણાવ્યા છે. આવતીકાલે તે બાબર નેપાળી હોવાનો દાવો કરશે. ભગવાન રામ આખા વિશ્વના છે, પરંતુ રામનું જન્મસ્થળ અયોધ્યા ફક્ત ભારતના છે. ઓલી હિંદુ વિરોધી શિવસેનાએ ભારત વિરોધી પગલા ભરવા બદલ ઓલી પર પણ પ્રહાર કર્યા છે અને તેમને હિન્દુ ગદ્દાર પણ ગણાવ્યા છે. સામનામાં લખ્યું છે કે, ‘જો ભગવાન રામ આજે નેપાળમાં હોત, તો તેમણે જે રીતે રાવણને મારી નાખ્યો હતો અને તેના પાપોનો નાશ કર્યો હતો, તે હિન્દુ અંદરના ઓલીના કિસ્સામાં પણ આવું જ કરત.’ હકીકતમાં, સોમવારે નેપાળી પીએમ ઓલીએ દાવો કર્યો હતો કે અસલી અયોધ્યા ભારતમાં નથી, પરંતુ દક્ષિણ નેપાળના થોરીમાં છે, જ્યાં ભગવાન રામનો જન્મ થયો હતો. તેમના નિવેદનમાં નેપાળમાં પણ આકરી ટીકા થઈ હતી અને ઘણા નેપાળી નેતાઓએ તેમને આ વિવાદિત નિવેદન પાછો ખેંચવાની માંગ કરી હતી.
નેપાળના વિદેશ મંત્રાલયે એક સત્તાવાર નિવેદન જારી કરીને પીએમ ઓલીના નિવેદનમાં ભાગ લેવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો. બાબરી પક્ષકારોમાં પણ ઓલીથી નારાજગી મોટી વાત એ છે કે ઓલીનું નિવેદન ભારત અને નેપાળમાં હિન્દુઓમાં ગુસ્સો ઉભું કરવા માટે બંધાયેલ છે, પરંતુ રામનાગરી અયોધ્યાના મુસ્લિમ નેતાઓએ પણ તેમના નિવેદનમાં કડક વાંધો ઉઠાવ્યો હતો. બાબરી મસ્જિદ આંદોલન સાથે સંકળાયેલા મુખ્ય પક્ષ ઇકબાલ અન્સારીએ કહ્યું છે કે, “જો ભગવાન હનુમાન આ બાબતે ગુસ્સે થાય છે, તો તે તેના ગદાની એક ઈજાથી નેપાળનો નાશ કરશે.” છેવટે, ભગવાન રામ જ્યાં જાય ત્યાં તેમની સાથે જાય છે. અન્સારીના કહેવા પ્રમાણે, નેપાળી વડા પ્રધાનને ખબર નથી હોતી કે અયોધ્યાનગરી દેશ અને દુનિયામાં શું મહત્વ ધરાવે છે.